x
Gửi yêu cầu của bạn ngay hôm nay!
Báo giá nhanh

Phân tích toàn diện các tiêu chuẩn van EN: Các hệ thống kỹ thuật cần biết để tiếp cận thị trường EU

Nội dung trốn

Thiết kế nền móng và ranh giới chịu lực Thiết kế móng van, thiết kế đường ống

Đảm bảo van có thể chịu được áp suất, nhiệt độ và tải trọng cơ học trong suốt vòng đời của nó để tránh nguy cơ hỏng hóc.

Tiêu chuẩn số.Tên tiêu chuẩnPhạm vi công nghệ cốt lõi
EN 12516-1Tính toán độ bền vỏ vanCông thức tính độ dày thành, phương pháp kiểm tra ứng suất (dựa trên chỉ thị PED)
EN 12516-2Chiều dài cấu trúc van đầu mặt bíchBảng so sánh kích thước giữa dòng PN và dòng Class, yêu cầu về độ nhám bề mặt làm kín mặt bích (Ra 3.2μm)
EN 12516-3Chiều dài cấu trúc van dạng tấmThông số kỹ thuật thiết kế mỏng cho van bướm/van một chiều
EN 12516-4Van có đầu ren/hànCác quy tắc tương thích giữa ren NPT và ren ISO 7-1, loại rãnh hàn (kiểu V/kiểu U) và xử lý nhiệt sau hàn (PWHT).
EN 1291Tiêu chí chấp nhận kiểm tra không phá hủy (NDT)Giới hạn chấp nhận khuyết tật (RT/UT/MT), quy trình kiểm tra và các quy tắc đánh giá đối với vật đúc/mối hàn.

Tác động đến ngành công nghiệp: Chỉ thị PED của EU (2014/68/EU) yêu cầu tuân thủ tiêu chuẩn EN 12516.

Tiêu chuẩn EN 12516-1 “Tính toán độ bền vỏ van”

Độ bền vỏ van, khối lượng vỏ van, độ dày vỏ van

Các lĩnh vực công nghệ cốt lõi:

  • Công thức tính độ dày thành:
    • Dựa trên phân tích ứng suất đàn hồi của công thức Lamé, độ dày thành tối thiểu được xác định như sau:
      • P : Áp suất thiết kế (bar)
      • D Đường kính trong của thân van (mm)
      • S : Ứng suất vật liệu cho phép (N/mm², tham khảo EN 10213/EN 10222)
      • C : Dung sai ăn mòn (≥1,5mm, môi trường hóa chất cần được tăng lên 3mm)
    • So sánh với tiêu chuẩn ASME B16.34: Tiêu chuẩn EN có yêu cầu nghiêm ngặt hơn về hệ số tập trung ứng suất của thân van hàn (giới hạn ở mức nhỏ hơn 1,2 lần).
  • Phương pháp xác minh:
    • Phân tích phần tử hữu hạn (FEA): Phải đáp ứng Tiêu chí sụp đổ dẻo của EN 13445-3.
    • Kiểm tra áp suất nổ: Áp suất nổ đo được ≥ 4 lần áp suất thiết kế (áp dụng cho van cao áp loại 900 trở lên).

Các trường hợp ứng dụng:

  • Công nghiệp hóa dầu: Van đầu vào lò phản ứng hydro hóa (áp suất thiết kế 420 bar, vật liệu thép P91, S=145 N/mm²).
  • Lưu trữ và vận chuyển LNG: van dừng đông lạnh (-196℃, vật liệu ASTM A351 CF8M, hệ số hiệu chỉnh S × 0,7).

Câu hỏi thường gặp:

  • Hỏi: Làm thế nào để xử lý sự khác biệt về độ dày thành giữa tiêu chuẩn EN 12516-1 và ASME B16.34?
    A: Các van ASME xuất khẩu sang EU cần phải tính toán lại độ dày thành van, thông thường cần phải làm dày thêm từ 10% đến 15%.

Tiêu chuẩn EN 12516-2 “Chiều dài kết cấu của van đầu mặt bích”

Các lĩnh vực công nghệ cốt lõi:

  • Định nghĩa chuỗi kích thước:
Mức áp suấtPN10PN16PN25PN40PN63
Chiều dài cấu trúc108mm117mm152mm189mm216mm

(Lấy van cổng DN50 làm ví dụ, sai số cho phép là ±1,5mm)

  • Quy tắc tương thích:
    • Từ tiêu chuẩn Mỹ sang tiêu chuẩn châu Âu: Mặt bích loại 150 tương ứng với PN20, nhưng khoảng cách lỗ bu lông cần được điều chỉnh theo tiêu chuẩn EN 1092-1.
    • Phù hợp bề mặt làm kín: Yêu cầu độ nhám Ra 3,2μm của mặt bích EN không tương thích với Ra 6,3μm của ASME B16.5 và cần phải được xử lý lại.

Những cạm bẫy trong thiết kế:

  • Ví dụ về việc lắp đặt sai: Một nhà sản xuất đã cố gắng lắp đặt thân van loại 300 (chiều dài kết cấu 241mm) vào ống PN40 (chiều dài kết cấu 189mm), dẫn đến việc các bu lông mặt bích bị lệch.

Tiêu chuẩn EN 12516-3 “Chiều dài kết cấu của van dạng tấm mỏng“

Van bướm dạng wafer
Van bướm JH-Wafer

Các lĩnh vực công nghệ cốt lõi:

  • Thông số kỹ thuật thiết kế mỏng:
Loại vanVan bướm dạng waferVan kiểm tra dạng wafer
Chiều dài cấu trúc DN200108mm76mm

(So với van bướm mặt bích, nó ngắn hơn hơn 40%)

  • Tính toán lực siết trước của bu lông:
    • công thức:
      • σ y Cường độ chảy của bu lông (ví dụ: 640N/mm² đối với bu lông cấp 8.8)
      • A s : Diện tích mặt cắt ngang chịu ứng suất của bu lông
      • n : hệ số an toàn (≥1,5)

Ứng dụng trong công nghiệp:

  • Các trường hợp hạn chế về không gian: đường ống trong phòng máy tàu thủy, nhà máy hóa chất dạng mô-đun.

Trường hợp hỏng hóc: Do lực siết bu lông trước không đủ, van bướm dạng mỏng dùng trong môi trường biển bị lỏng trong môi trường rung động, dẫn đến rò rỉ môi chất.

Tiêu chuẩn EN 12516-4 “Van có đầu ren/hàn”

Các lĩnh vực công nghệ cốt lõi:

  • Khả năng tương thích ren:
Tiêu chuẩn renEN 10226 (ISO 7-1)ASME B1.20.1 (NPT)
Phương pháp niêm phongRen hình nón + băng keo niêm phongGioăng tiếp xúc kim loại ren côn
Áp suất áp dụng≤PN40≤Lớp 300
  • Thiết kế đầu hàn:
    • Loại rãnh: Rãnh chữ V (EN ISO 9692-1) phù hợp với độ dày thành ≤ 20mm, rãnh chữ U được sử dụng cho van có thành dày.
    • Kiểm soát ứng suất dư: Xử lý nhiệt sau hàn (PWHT) là cần thiết để giảm ứng suất (tiêu chuẩn EN 12952).

Các câu hỏi thường gặp:

  • Hỏi: Có thể sử dụng van ren NPT trực tiếp trên ống EN không?
    A: Cần có một đầu nối chuyển đổi (ren EN 10226 sang NPT), nếu không có thể xảy ra rò rỉ do sự khác biệt về bước ren.

Tiêu chuẩn EN 1291 “Tiêu chí chấp nhận kiểm tra không phá hủy (NDT)”

  • Kiểm tra vật đúc:
    • Kiểm tra bằng phương pháp chụp X-quang (RT): Theo tiêu chuẩn EN 12681-2, đường kính lỗ rỗng phải ≤ 2 mm và không quá 5 lỗ trên 100 cm².
    • Kiểm tra bằng hạt từ tính (MT): Chiều dài vết nứt ≤ 5mm, không cho phép các khuyết tật dạng đường thẳng.
  • Kiểm tra mối hàn:
    • Kiểm tra siêu âm (UT): Theo tiêu chuẩn EN ISO 11666, chiều cao tiếng vọng của khuyết tật là ≤ 20% DAC curve.

Chi phí tuân thủ: Kiểm tra NDT chiếm từ 8% đến 12% chi phí sản xuất van.

So sánh kỹ thuật: Hệ thống tiêu chuẩn EN so với hệ thống tiêu chuẩn ASME/API

Kích thướcTiêu chuẩn ENTiêu chuẩn ASMENhững điểm khác biệt và tác động chính
Tiêu chuẩn thiết kế– ​​EN 12516-1​​: Dựa trên Chỉ thị PED ESR (hệ số an toàn 1,5~2,5)

– Nhấn mạnh vào tiêu chí sụp đổ dẻo (kiểm chứng bằng phân tích phần tử hữu hạn)

– Tiêu chuẩn nồi hơi ASME (hệ số an toàn 1,5~3,0)

– Dựa trên lý thuyết phá hủy đàn hồi

Tiêu chuẩn EN thận trọng hơn: PED yêu cầu hệ số an toàn cao hơn và phân tích FEA bắt buộc.
Xếp hạng áp suấtDòng PN (PN10~PN400)Dãy lớp (150~2500)Mâu thuẫn chuyển đổi: Loại 150 ≈ PN20, nhưng kích thước mặt bích không tương thích (EN 1092-1 so với ASME B16.5).
Thông số kỹ thuật thiết kế kết cấu– ​​EN 12516-1​​: Tính toán độ dày thành (Công thức Lamé + dung sai ăn mòn)

– ​​EN 12516-2/3/4​​: Chiều dài đầu mặt bích/miếng đệm/mối hàn

– ​​ASME B16.34​​: Công thức tính độ dày thành dựa trên lý thuyết Barlow

– Chiều dài kết cấu được xác định theo tiêu chuẩn API 6D.

Tiêu chuẩn EN khắt khe hơn: Hệ số tập trung ứng suất của đầu mối hàn được giới hạn ở mức ≤1,2 (tiêu chuẩn ASME cho phép ≤1,5).
Chứng nhận vật liệu– Chứng nhận EN 10204 3.1/3.2 (kiểm nghiệm bởi bên thứ ba)

– Vật liệu phải đáp ứng EN 10213/EN 10222

– Tiêu chuẩn vật liệu ASME II (tự kiểm tra tại nhà máy thép)

– Vật liệu phải đạt tiêu chuẩn SA/GB

Tiêu chuẩn EN khắt khe hơn: chứng nhận vật liệu của bên thứ ba là bắt buộc, trong khi tiêu chuẩn ASME dựa vào bảo hành của nhà máy thép.
Yêu cầu kiểm thử– ​​EN 1291​​: Kiểm tra RT/UT bắt buộc (lỗ rỗng ≤ 2mm, vết nứt ≤ 5mm)

– ​​EN 12516-1​​: Thử nghiệm nổ (≥ 4 lần PN)

– ASME B16.34: RT/UT chọn lọc

– API 598: Kiểm tra trực quan + thủy tĩnh

Tiêu chuẩn EN có chi phí cao hơn: Phạm vi kiểm tra không phá hủy (NDT) ≥ 80%, tiêu chuẩn ASME chỉ kiểm tra ngẫu nhiên.
Phương pháp thử nghiệm– ​​EN 12266-1​​: Thử nghiệm khí heli (Loại D)

– ​​EN 12516-1​​: Phân tích phần tử hữu hạn (sự sụp đổ dẻo)

– API 598: Phương pháp bong bóng xà phòng/phương pháp cốc đong

– ASME B16.34: Thử nghiệm thủy tĩnh

Phương pháp EN có độ chính xác cao hơn: Độ nhạy phát hiện heli đạt đến 10⁻⁶ mbar·l/s, trong khi phương pháp ASME chỉ đạt mức 10⁻².
  • Tiêu chuẩn EN có giới hạn nghiêm ngặt hơn về mật độ khuyết tật (tiêu chuẩn ASME B16.34 cho phép đường kính lỗ rỗng đơn lẻ ≤3mm).
  • Tiêu chuẩn EN yêu cầu báo cáo thử nghiệm phải tuân thủ định dạng chứng chỉ EN 10204 3.1 (tiêu chuẩn ASME không có yêu cầu định dạng bắt buộc).

Kiểm tra hiệu năng và kiểm soát rò rỉ

Kiểm tra hiệu năng và kiểm soát rò rỉ

Kiểm tra khả năng làm kín, độ bền và hiệu suất an toàn của van trong điều kiện làm việc khắc nghiệt để đảm bảo tuân thủ các yêu cầu bảo vệ môi trường như Chỉ thị PED (2014/68/EU) và TA-Luft (Tiêu chuẩn kiểm soát ô nhiễm không khí).

Tiêu chuẩn số.Tên tiêu chuẩnĐịnh nghĩa cấp độ kiểm thử
EN 12266-1Kiểm tra áp suất van công nghiệpTừ cấp độ A (phát hiện bằng mắt thường) đến cấp độ T (phát hiện bằng phương pháp đo phổ khối lượng heli)
EN 12266-2Yêu cầu bổ sung về quy trình thử nghiệmBao gồm thử nghiệm ở nhiệt độ thấp (-196℃), phương pháp thử nghiệm môi trường hạt
EN 13646Kiểm tra hiệu suất van điện từThời gian phản hồi ≤5ms, kiểm chứng độ bền 1 triệu lần
EN 15714-3Kiểm tra bộ truyền động điệnBảo vệ quá tải (mô-men xoắn gấp 1,5 lần), thời gian tắt khẩn cấp ≤ 3 giây, chuẩn chống nước IP67.
EN 15714-4Kiểm tra chu kỳ bộ truyền độngÍt nhất 10.000 lần mở và đóng cửa mà không xảy ra lỗi.
ISO 15848-1Kiểm tra rò rỉ van thấp​​Cấp độ AH (≤10⁻⁶ mbar·l/s), cấp độ BH (≤10⁻⁴), cấp độ CH (≤10⁻²)
TA-Luft​​Tiêu chuẩn kiểm soát ô nhiễm không khíTỷ lệ rò rỉ VOC ≤500ppm (phát hiện bằng hình ảnh hồng ngoại)

Thông số kỹ thuật chính: Tốc độ rò rỉ mức T theo tiêu chuẩn EN 12266-1 ≤ 10⁻⁶ mbar·l/s (tương đương mức AH theo tiêu chuẩn ISO 15848)

 Tiêu chuẩn EN 12266-1 “Kiểm tra áp suất van công nghiệp”

Các lĩnh vực công nghệ cốt lõi:

1. Phân loại thử nghiệm và giới hạn tỷ lệ rò rỉ:

CấpPhương pháp phát hiệnMức độ rò rỉ cho phép (kiểm tra áp suất nước)Các trường hợp áp dụng
AKiểm tra bằng mắt thườngKhông có dấu hiệu rò rỉVan áp suất thấp thông thường (PN10~PN16)
BPhương pháp thấm hút bằng khăn giấy≤0,1×DN (ml/phút)Van áp suất trung bình hóa chất (PN25~PN40)
CPhương pháp thu thập bằng cốc đong≤0,01×DN (ml/phút)Van áp suất cao (PN63~PN100)
DPhát hiện bằng máy quang phổ khối heli≤10⁻⁶ mbar·l/sVan siêu áp suất khí tự nhiên hóa lỏng (LNG) và năng lượng hạt nhân

2. Áp suất thử nghiệm và thời gian giữ:

  • Thử nghiệm độ bền vỏ: Áp suất gấp 1,5 lần áp suất thiết kế (nhiệt độ bình thường), duy trì áp suất ≥ 2 phút (kiểm tra biến dạng vĩnh viễn hoặc nứt).
  • Kiểm tra độ kín: Áp suất gấp 1,1 lần áp suất thiết kế (bao gồm cả điều kiện nhiệt độ cao/thấp), duy trì áp suất ≥ 1 phút (để kiểm tra rò rỉ bề mặt làm kín).

Ứng dụng trong công nghiệp:

  • Van điện hạt nhân: Van cách ly hơi chính phải vượt qua bài kiểm tra heli cấp D (tốc độ rò rỉ ≤ 1×10⁻⁷ mbar·l/s).
  • Van đông lạnh LNG: Thử nghiệm độ kín sau khi ngâm trong nitơ lỏng -196℃ (độ co ngót vật liệu phải ≤0,2%).

Những hiểu lầm thường gặp:

  • Lỗi: So sánh tỷ lệ rò rỉ theo tiêu chuẩn API 598 với tiêu chuẩn EN (API cho phép tỷ lệ rò rỉ cao hơn).
  • Đính chính: Tiêu chuẩn EN 12266-1 Loại D ≈ Tiêu chuẩn ISO 15848 Loại AH, nhưng tiêu chuẩn EN yêu cầu phạm vi nhiệt độ thử nghiệm rộng hơn (-50~300℃).

 EN 12266-2 “Quy trình thử nghiệm bổ sung”

Yêu cầu kiểm tra đặc biệt:

  1. Thử nghiệm ở nhiệt độ thấp:
  • Phương pháp ngâm trong nitơ lỏng: Van được làm lạnh ở -196℃ trong 24 giờ, sau đó được mở và đóng để kiểm tra độ giòn của vật liệu và hiệu suất làm kín.
  • Hiệu chỉnh tốc độ rò rỉ ở nhiệt độ thấp: Giới hạn tốc độ rò rỉ cần được nhân với hệ số hiệu chỉnh nhiệt độ (ví dụ: × 1,2 ở -50°C).
  1. Thử nghiệm ở nhiệt độ cao:
  • Thử nghiệm độ rão ở nhiệt độ cao: Van được giữ ở áp suất liên tục 300℃ trong 48 giờ, và lượng rão của bề mặt làm kín được kiểm tra (cần phải ≤0,05mm).
  1. Kiểm tra tuổi thọ chu kỳ:
  • Yêu cầu về giờ mở cửa và đóng cửa:
Loại vanSố chu kỳ tối thiểuTốc độ rò rỉ giá trị thư giãn cho phép
Van chặn5000 lần≤1,5×giới hạn ban đầu
Van bi10000 lần≤2,0×giới hạn ban đầu

EN 13646 《Thử nghiệm bộ truyền động điện》​​

Các hạng mục kiểm tra cốt lõi và yêu cầu kỹ thuật

  • Thời gian phản hồi:
    Tốc độ đóng mở của van điện từ ảnh hưởng trực tiếp đến độ chính xác điều khiển của hệ thống. Yêu cầu tiêu chuẩn:
    • Thời gian mở ≤5ms (từ khi bật nguồn đến khi lõi van mở hoàn toàn)
    • Thời gian đóng ≤8ms (từ khi tắt nguồn đến khi lõi van đóng hoàn toàn)
      Phương pháp thử nghiệm Sử dụng máy hiện sóng tốc độ cao để thu tín hiệu dòng điện và đường cong dịch chuyển lõi van, đồng thời loại bỏ nhiễu trễ tín hiệu (như điện trở cáp).
  • Chu kỳ hoạt động so với tỷ lệ rò rỉ:
Điều kiện thử nghiệmYêu cầu tham số
Áp suất trung bình≥1,5 lần áp suất thiết kế (điều kiện quá tải mô phỏng)
Tần số chu kỳ≥10Hz (thử nghiệm mỏi đóng mở ở tần số cao)
Tỷ lệ rò rỉ sau 1 triệu lần.≤0,1×DN (giám sát thời gian thực trong điều kiện động)

Khả năng thích nghi với môi trường khắc nghiệt

  • Thử nghiệm sốc nhiệt:
    • Thực hiện chu trình 10 lần, nhanh chóng chuyển đổi giữa -40℃ (đông lạnh trong 2 giờ) và +150℃ (nướng trong 2 giờ).
    • Sai lệch hiệu suất cho phép: thay đổi thời gian phản hồi ≤ 10%, điện trở cách điện cuộn dây ≥ 100MΩ.
  • Kiểm tra độ rung:
Loại rungDải tần sốGia tốcKhoảng thời gian
Dao động ngẫu nhiên20Hz~2000Hz10g RMS2 giờ cho mỗi trục

Tiêu chuẩn EN 15714-3 “Thử nghiệm bộ truyền động điện”

Các nội dung kiểm tra chính:

  1. Kiểm tra bảo vệ quá tải: Bộ truyền động không được bị hư hỏng khi hoạt động ở mô-men xoắn gấp 1,5 lần mô-men xoắn định mức trong 10 phút.
  2. Thời gian dừng khẩn cấp: Thời gian từ khi kích hoạt tín hiệu đến khi đóng hoàn toàn là ≤3 giây (van điện hạt nhân yêu cầu ≤1 giây).
  3. Kiểm tra độ kín: Mức độ bảo vệ của vỏ bộ truyền động là ≥IP67 (không bị rò rỉ sau khi ngâm trong nước ở độ sâu 1 mét trong 30 phút).

EN 15714-4 ” Kiểm tra chu kỳ bộ truyền động “

Quy trình kiểm thử và tiêu chí chấp nhận

Hiệu chuẩn trước khi thử nghiệm:
Cho bộ truyền động chạy không tải 10 lần và ghi lại các thông số tham chiếu (như thời gian mở và đóng, đường cong mô-men xoắn) để đảm bảo trạng thái ban đầu của bộ truyền động là nhất quán.

Kiểm tra chu kỳ tải:

Loại tảiYêu cầu kiểm thửCác chỉ số chấp nhận
Mô phỏng tải thực tế25%~100% thay đổi động mô-men xoắn định mứcSau 10.000 lần sử dụng, tỷ lệ rò rỉ giảm xuống còn ≤ 2 lần so với giá trị ban đầu.
Giới hạn tảiMô-men xoắn gấp 1,5 lần mô-men xoắn định mức khi hoạt động liên tục 50 lầnĐộ mài mòn bánh răng ≤ 0,1mm, không có biến dạng dẻo.

Ứng dụng công nghiệp: Trong quá trình thử nghiệm, tỷ lệ rò rỉ của bộ truyền động van điều khiển trong một nhà máy hóa chất vượt quá tiêu chuẩn do vòng đệm bị lão hóa. Giải pháp: Sử dụng vòng đệm cao su flo (khả năng chống ăn mòn tăng gấp 3 lần).

Kiểm tra môi trường và phân tích lỗi

  • Kiểm tra chu kỳ nhiệt độ cao và thấp:
Tình trạngTham sốSai lệch hiệu suất cho phép
Nhiệt độ caoChạy 500 lần ở nhiệt độ +85℃Tốc độ rò rỉ ≤ 3 lần giá trị ban đầu
Nhiệt độ thấpThực hiện 500 lần ở -40℃Gioăng không có vết nứt, và độ dao động lực đóng mở ≤20%

Vấn đề thường gặp: Mỡ bôi trơn đông đặc ở nhiệt độ thấp, khiến bánh răng bị kẹt. Giải pháp khắc phục: Sử dụng mỡ bôi trơn tổng hợp chịu nhiệt độ thấp (áp dụng cho nhiệt độ từ -60℃ đến +150℃).

 Tiêu chuẩn ISO 15848-1 “Kiểm tra độ rò rỉ thấp của van” (Synergy)

Kiểm tra rò rỉ van thấp

Phân chia cấp độ:

CấpTốc độ rò rỉ cho phép (ml/phút)Phương tiện truyền thông áp dụng
Lớp AH≤10⁻⁶Hydro, metan
Lớp BH≤10⁻⁴Hơi nước, Nitơ
Mức CH≤10⁻²Nước, chất lỏng không nguy hiểm

So sánh với tiêu chuẩn EN:

  • Sự khác biệt về điều kiện thử nghiệm: Tiêu chuẩn ISO 15848 yêu cầu mô phỏng các điều kiện động (thử nghiệm trong quá trình mở và đóng van), trong khi tiêu chuẩn EN 12266-1 chỉ là thử nghiệm tĩnh.
  • Ưu tiên chứng nhận: Van hydro xuất khẩu sang châu Âu phải đáp ứng cả tiêu chuẩn EN 12266-1 (Hạng D) và ISO 15848 (Hạng AH).

TA-Luft (Tiêu chuẩn kiểm soát ô nhiễm không khí)

(Mối quan hệ bắt buộc mang tính hợp tác và song song)

Ô nhiễm không khí từ các nhà máy hóa chất

  • Yêu cầu về giới hạn rò rỉ:
  • Van VOC (Hợp chất hữu cơ dễ bay hơi): Tỷ lệ rò rỉ ≤ 500ppm (nghiêm ngặt hơn 10 lần so với tiêu chuẩn EN 12266-1).
  • Phương pháp phát hiện:
    • Phương pháp chụp ảnh hồng ngoại: phát hiện rò rỉ khí ở mức vết (độ nhạy lên đến 1ppm).
    • Phương pháp bong bóng xà phòng: Chỉ dùng để sàng lọc sơ bộ (không thích hợp cho phân tích định lượng).

Các điểm thiết kế tuân thủ:

  • Cấu trúc làm kín kép: ví dụ như ống xếp + gioăng than chì (tỷ lệ rò rỉ ≤50ppm).
  • Lựa chọn vật liệu: Bề mặt làm kín cần được làm bằng cacbua vonfram hoặc gốm (để tránh sự phân hủy ở nhiệt độ cao của vật liệu polyme).

So sánh kỹ thuật: Thiết kế cơ bản theo tiêu chuẩn EN so với tiêu chuẩn ASME/API

Kích thướcHệ thống tiêu chuẩn ENTiêu chuẩn ASME/APINhững điểm khác biệt chính và tác động của các tiêu chuẩn mới
Phân loại tốc độ rò rỉ– EN 12266-1 (Cấp A/B/C/D)

– ​​ISO 15848-1​ ​(Loại AH/BH/CH)

– TA-Luft (≤500ppm VOC)

API 598 (Cấp độ I đến IV)Tiêu chuẩn TA-Luft mới: Nghiêm ngặt hơn gấp 10 lần so với EN 12266-1, yêu cầu kiểm tra bằng hình ảnh hồng ngoại.

ISO 15848: Phân loại tốc độ rò rỉ động (Lớp AH ≈ Lớp D theo tiêu chuẩn EN).

Kiểm tra ở nhiệt độ thấp– ​​EN 12266-2​ ​(ngâm nitơ lỏng -196oC)

– ​​EN 15714-4​​ (kiểm tra chu kỳ -40oC)

Chỉ cần thực hiện thử nghiệm ở nhiệt độ thấp -46℃ (ASME B16.34)Tiêu chuẩn EN khắt khe hơn: Van LNG phải vượt qua thử nghiệm nitơ lỏng EN 12266-2, trong khi ASME không có yêu cầu tương tự.
Kiểm tra bộ truyền động-​ ​EN 15714-3​ ​(Kiểm tra chức năng của bộ truyền động điện)

– ​​EN 15714-4​​ (Thử nghiệm chu kỳ sống)

API 609 (chỉ vận hành bằng tay)Tiêu chuẩn EN toàn diện hơn: bao gồm bảo vệ quá tải và tuổi thọ chu kỳ của bộ truyền động điện/khí nén (tiêu chuẩn ASME không có tiêu chuẩn tương ứng).
Thiết bị thử nghiệm– EN 12266-1 Loại D (Máy đo phổ khối lượng heli)

– ​​TA-Luft​​ (máy chụp ảnh hồng ngoại)

Phương pháp bong bóng xà phòng hoặc phương pháp cốc đong (API 598)Chi phí EN cao hơn: khoản đầu tư vào thiết bị kiểm tra bằng khí heli + máy ảnh hồng ngoại chiếm từ 401.3T đến 601.3T trong tổng chi phí.
Yêu cầu kiểm thử động– ​​ISO 15848-1​ ​(Thử nghiệm rò rỉ chu kỳ động)

– ​​EN 13646​​ (Thử nghiệm phản hồi van điện từ tần số cao)

API 6D yêu cầu kiểm tra chu kỳ độngTiêu chuẩn EN dựa trên tiêu chuẩn ISO: Tiêu chuẩn EN không có các thử nghiệm động và cần được bổ sung bởi tiêu chuẩn ISO 15848-1.

EN 13646: Yêu cầu cụ thể về đáp ứng động của van điện từ.

 Thông số kỹ thuật vật liệu và quy trình

Vật liệu van và kỹ thuật lắp đặt

Đảm bảo độ bền vật liệu van, khả năng chống ăn mòn và tuân thủ quy trình để đáp ứng các yêu cầu an toàn trong suốt vòng đời sản phẩm.

Tiêu chuẩn số.Tên tiêu chuẩnYêu cầu kỹ thuật vật liệu
EN 10213Các vật đúc thép chịu áp lựcBao gồm các vật liệu dùng trong năng lượng hạt nhân như GP240GH, G20Mo5, v.v.
EN 10222Điều kiện kỹ thuật đối với các sản phẩm rèn thépQuy trình xử lý nhiệt cho các vật liệu có độ bền cao như P265GH và P460NH.
EN 10088Thông số kỹ thuật lựa chọn thép không gỉHướng dẫn kịch bản chống ăn mòn cho 1.4404 (316L) và 1.4539 (904L)
EN 10204Hệ thống chứng nhận vật liệu3.1/3.2 Hiệu lực pháp lý của chứng chỉ trong chứng nhận PED

Yêu cầu đặc biệt: Năng lượng va đập Charpy theo tiêu chuẩn EN 10213-4 dành cho vật liệu ở nhiệt độ thấp (-196℃) ≥ 40J

3.1 Tiêu chuẩn EN 10213 “Thép đúc chịu áp lực”

Van đúc

Các lĩnh vực công nghệ cốt lõi:

  • Cấp độ vật liệu:
Thương hiệuĐộ bền kéo (MPa)Các trường hợp áp dụng
GP240GH400~550Van áp suất thấp (PN10~PN16)
G20Mn5500~700Van áp suất trung bình (PN25~PN40)
G17CrMo5-5650~850Van chịu nhiệt độ và áp suất cao (PN63~PN100)
  • Yêu cầu của quy trình đúc:
    • Độ dày thành tối thiểu ≥8mm (để tránh các khuyết tật do co ngót).
    • Giới hạn hàn sửa chữa: Cùng một khu vực chỉ được sửa chữa tối đa 2 lần, và phải tiến hành kiểm tra siêu âm theo tiêu chuẩn EN 1291.

Ứng dụng trong công nghiệp:

  • Van hệ thống nước: GP240GH được sử dụng cho vỏ van bướm trong các nhà máy xử lý nước.
  • Van hơi chính của nhà máy nhiệt điện: Hợp kim G17CrMo5-5 có khả năng chịu nhiệt lên đến 540℃ và khả năng chống biến dạng dẻo tuyệt vời.

Câu hỏi thường gặp:

  • Xử lý khuyết tật: Các sản phẩm đúc có đường kính lỗ rỗ lớn hơn 2mm phải được loại bỏ, không được phép mài và trám.

Tiêu chuẩn EN 10222 “Sản phẩm rèn áp lực“

Các lĩnh vực công nghệ cốt lõi:

  • Cấp độ rèn:
CấpYêu cầu kiểm thửMức áp suất áp dụng
Lớp 1Không có NDTPN10~PN25
Lớp 3100% UT+RTPN40~PN100
Lớp 4Kiểm tra tác động bổ sungPN160~PN400
  • Thông số kỹ thuật xử lý nhiệt:
    • Tôi luyện và ram (áp dụng cho thép C-Mn, độ cứng ≤ 250HB).
    • Tôi + ram (áp dụng cho thép hợp kim, độ cứng ≤300HB).

Các trường hợp ứng dụng:

  • Van siêu áp suất: Thân van lò phản ứng hydro hóa PN400 sử dụng vật liệu rèn loại 4.
  • Yêu cầu về khả năng chịu va đập ở nhiệt độ thấp: Năng lượng va đập ≥ 40J ở -46℃ (yêu cầu bắt buộc đối với van LNG).

Tiêu chuẩn EN 10088 “Các yêu cầu kỹ thuật chung đối với thép không gỉ”

Vật liệu van: tấm thép không gỉ

Các lĩnh vực công nghệ cốt lõi:

  • Phân loại khả năng chống ăn mòn:
Thương hiệuGiá trị PREN (tương đương khả năng chống ăn mòn rỗ)Phương tiện truyền thông áp dụng
1.4401 (316)≥35Axit yếu, nước biển (Cl⁻≤200ppm)
1,4539 (904L)≥45Môi trường chứa axit mạnh và ion Cl⁻
  • Xử lý bề mặt:
    • Đánh bóng điện phân (Ra≤0,8μm, dành cho van dùng trong ngành thực phẩm).
    • Tẩy gỉ và thụ động hóa (loại bỏ lớp oxit và cải thiện khả năng chống ăn mòn).

Trường hợp thất bại:

  • Van bi 316L trong một nhà máy hóa chất bị nứt do ăn mòn ứng suất Cl⁻, vấn đề đã được giải quyết sau khi thay thế bằng loại 1.4529 (thép siêu song pha).

EN 10204《Các loại chứng nhận vật liệu》​​

Các yêu cầu cốt lõi:

  • Cấp độ chứng chỉ:
Loại chứng chỉNhóm thử nghiệmCác trường hợp áp dụng
3.1Tự kiểm tra nhà máy thépVan công nghiệp thông thường
3.2Phòng thí nghiệm bên thứ baNăng lượng hạt nhân, van PED loại III/IV
  • Nội dung tệp:
    • Thành phần hóa học, tính chất cơ học, báo cáo kiểm tra không phá hủy (chỉ yêu cầu đối với chứng chỉ 3.2).

Chi phí tuân thủ: Giá vật liệu chứng nhận 3.2 cao hơn 15%~30% so với vật liệu chứng nhận 3.1.

So sánh kỹ thuật: Hệ thống vật liệu EN so với ASME

Kích thướcHệ thống tiêu chuẩn ENTiêu chuẩn ASMETác động khác biệt
Chứng nhận vật liệuEN 10204 3.1/3.2 (Bắt buộc phải có sự chứng nhận của bên thứ ba)Tiêu chuẩn ASME II (Tự kiểm tra nhà máy thép)Vật liệu EN đắt hơn, nhưng độ tin cậy của dữ liệu rất cao (điều bắt buộc đối với năng lượng hạt nhân).
Khả năng chống ăn mòn của thép không gỉGiá trị PREN được phân loại rõ ràng (EN 10088)Mã số UNS (như S31600) không có định nghĩa giá trị PREN.EN giúp lựa chọn vật liệu dễ dàng hơn và phù hợp trực tiếp với độ ăn mòn của môi trường.
Kiểm tra rènEN 10222 Lớp 3/4 (100% UT/RT)ASME SA-105 (chỉ kiểm tra độ cứng)Các sản phẩm rèn EN có tỷ lệ lỗi thấp hơn, nhưng chu kỳ sản xuất kéo dài thêm 20%~30%.
Các hạn chế đối với việc sửa chữa bằng hànSửa chữa mối hàn theo tiêu chuẩn EN 10213 không quá 2 lần và cần phải có xác minh bằng siêu âm (UT).Tiêu chuẩn ASME B16.34 cho phép sửa chữa bằng phương pháp mài (không giới hạn số lần).Tiêu chuẩn EN khắt khe hơn, nhưng giảm nguy cơ tập trung ứng suất do sửa chữa bằng mối hàn.

Tiêu chuẩn hóa kết nối và giao diện

Giao diện và kết nối ống van

Đảm bảo tính tương thích và khả năng thay thế giữa các van, đường ống và bộ truyền động, đồng thời giảm chi phí điều chỉnh kỹ thuật.

Tiêu chuẩn số.Tên tiêu chuẩnĐịnh nghĩa công nghệ giao diện
EN 1092-1Mặt bích thép (dòng PN)Kích thước mặt bích PN6~PN400 và yêu cầu xử lý bề mặt làm kín
EN 1759-1Mặt bích thép (Loại series)Quy tắc chuyển đổi mặt bích tiêu chuẩn Mỹ loại 150~2500 sang tiêu chuẩn châu Âu
EN ISO 5211Giao diện bộ truyền độngPhân loại khả năng truyền mô-men xoắn của mặt bích F03~F14
EN 558Cấu trúc đầu vanTiêu chuẩn vát mép và xử lý bề mặt của mặt bích/ren/kẹp

Khả năng tương thích: Mặt bích EN 1092-1 có thể sử dụng được với mặt bích ASME B16.5 Loại 150.

 Tiêu chuẩn EN 1092-1: Mặt bích và các mối nối của chúng.

Các lĩnh vực công nghệ cốt lõi:

  • Loại mặt bích và bề mặt làm kín:
Loại mặt bíchLoại bề mặt niêm phongMức áp suất áp dụngCác kịch bản ứng dụng điển hình
Mặt bích tấm (PL)Nâng mặt lên (RF)PN10~PN40Xử lý nước, đường ống HVAC
Mặt bích hàn đối đầu (WN)Khớp vòng (RJ)PN63~PN400Ngành hóa dầu, đường ống dẫn khí hóa lỏng áp suất cao
Mặt bích lỏng (LJ)Mặt phẳng (FF)PN6~PN16Môi trường ăn mòn (đường ống ngâm tẩy)
  • So sánh mức áp suất:
Mặt bích EN (PN)Tương tự như tiêu chuẩn ASME.sai số khoảng cách tâm lỗ bu lông
PN16Lớp 150±1,0mm
PN40Lớp 300±1,5mm
PN100Lớp 600±2,0mm
  • Nhóm vật liệu:
    • Nhóm 1: Thép cacbon (C22.8)
    • Nhóm 2: Thép không gỉ (1.4401)
    • Nhóm 3: Hợp kim gốc niken (Inconel 625)

Câu hỏi thường gặp:

  • Không khớp: Việc ép mặt bích loại 150 (ASME B16.5) vào ống PN16 (EN 1092-1) sẽ dẫn đến các lỗ bu lông bị lệch.
  • Giải pháp: Sử dụng mặt bích chuyển đổi (được thiết kế theo tiêu chuẩn EN 1759-1 và ASME B16.47).

Tiêu chuẩn EN 1759-1 “Mặt bích kiểu Mỹ”

Định vị đặc biệt:

  • Đặc tính tiêu chuẩn: Tương thích với mặt bích kiểu Mỹ (Loại 150~2500) theo tiêu chuẩn EN, nhưng với dung sai kích thước nghiêm ngặt hơn.
  • Điểm khác biệt chính:
Tham sốEN 1759-1ASME B16.5
Độ dày mặt bích+0,5mm~-0,3mm±1,0mm
Đường kính lỗ bu lôngKích thước bu lông hoàn toàn khớp nhauCho phép lề +0,5mm

Các trường hợp ứng dụng:

  • Các dự án xuyên quốc gia: Khi thiết bị châu Âu (EN 1092-1) được kết nối với đường ống của Mỹ (ASME B16.5), người ta sử dụng bộ chuyển đổi mặt bích EN 1759-1.

Tiêu chuẩn EN ISO 5211 “Giao diện lắp đặt bộ truyền động van”

Thông số kỹ thuật chính:

  • Kích thước giao diện ổ đĩa:
Mã giao diệnKích thước đầu truyền động vuông (mm)Mômen xoắn cực đại (Nm)Loại bộ truyền động áp dụng
F0315×1550Bộ truyền động khí nén nhỏ
1050×501000Bộ truyền động điện (van DN200)
F16100×1005000Bộ truyền động thủy lực (DN600 trở lên)
  • Dung sai lắp đặt:
    • Sai số đồng trục của trục truyền động là ≤0,1mm/m.
    • Sai số độ song song bề mặt mặt bích ≤ 0,05mm.

Trường hợp thất bại:

  • Mô-men xoắn không đủ: Van bi DN300 (yêu cầu 2000Nm) được trang bị giao diện F10 (tối đa 1000Nm), dẫn đến quá tải và hư hỏng bộ truyền động.
  • Kế hoạch cải tiến: Nâng cấp lên giao diện F14 (khả năng chịu mô-men xoắn 3000Nm).

 Tiêu chuẩn EN 558 “Mặt đầu van và chiều dài kết cấu“

Thông số kỹ thuật chính:

  • Chuỗi chiều dài cấu trúc:
LoạtLoại van áp dụngỨng dụng điển hình
Loạt 1Van công nghiệp thông dụngCông nghiệp hóa chất, xử lý nước
Loạt 4Van ngắnCác tình huống hạn chế về không gian (phòng máy tàu)
Loạt 14Van dàiNhiệt độ cao và áp suất cao (van hơi chính của nhà máy nhiệt điện)
  • Yêu cầu xử lý bề mặt cuối cùng:
    • Giá trị Ra: Bề mặt tiếp xúc Ra≤3,2μm, bề mặt không tiếp xúc Ra≤12,5μm.
    • Góc vát cạnh: 30°±2° (để tránh làm trầy xước bề mặt gioăng trong quá trình lắp đặt).

Ứng dụng trong công nghiệp:

  • Van điều khiển đông lạnh LNG: Dòng Series 4 rút ngắn chiều dài cấu trúc và giảm tổn thất công suất làm lạnh.
  • Van hydro hóa: Dòng 14 có cấu trúc dài hơn và giảm sự tập trung ứng suất nhiệt.

So sánh công nghệ: Tiêu chuẩn kết nối EN so với ASME/ISO

Kích thướcHệ thống tiêu chuẩn ENTiêu chuẩn ASME/ISONhững điểm khác biệt và tác động chính
Loại mặt bíchEN 1092-1 (Dòng PN) + EN 1759-1 (Dòng loại)ASME B16.5/B16.47 (Loại)Dung sai độ dày mặt bích EN chặt chẽ hơn (±0,3mm so với ±1,0mm), nhưng chi phí mua sắm cao hơn từ 15% đến 20%.
Độ nhám bề mặt niêm phongRa≤3,2μm (EN 1092-1)Ra≤6,3μm (ASME B16.5)EN có khả năng làm kín tốt hơn, nhưng yêu cầu thiết bị gia công đặc biệt (chẳng hạn như máy tiện gương).
Giao diện người láiTiêu chuẩn EN ISO 5211 (Giao diện dòng F)ISO 5211 (tương đương)Hoàn toàn tương thích, không có gì khác biệt.
Chiều dài cấu trúcEN 558 (Loạt 1/4/14)ASME B16.10 (Loại thông thường/ngắn)Van EN Series 4 có chiều dài ngắn hơn van ASME (5%~10%) và phù hợp hơn cho không gian nhỏ gọn.

Chứng nhận an toàn và chống cháy nổ.

Van an toàn chống cháy nổ.

Đảm bảo vận hành an toàn các van trong môi trường nguy hiểm như dễ cháy, nổ và áp suất cao, tuân thủ các chỉ thị của EU (như ATEX 2014/34/EU) và các yêu cầu an toàn cơ khí.

Tiêu chuẩn số.Tên tiêu chuẩnYêu cầu kỹ thuật an toàn
EN 1349An toàn van điều khiển quy trình công nghiệpQuy trình chứng nhận an toàn chức năng SIL2/SIL3
EN 1703Chứng nhận chống cháy nổ cho van (ATEX)Kiểm soát khe hở kết cấu cho môi trường chất nổ Vùng 1/21 (≤0,2mm)
EN 15001Quy định an toàn về van khíTốc độ rò rỉ khí ≤0,25 ml/phút (phương pháp phát hiện khí metan)
EN 14382Van an toàn xả ápPhương pháp kiểm tra động về thời gian phản hồi quá áp ≤ 50ms

Hiệp hội chứng nhận: Tiêu chuẩn EN 1703, tham chiếu bắt buộc theo chỉ thị ATEX 2014/34/EU.

Tiêu chuẩn EN 1349 “Yêu cầu an toàn đối với van điều khiển quy trình công nghiệp”

Các lĩnh vực công nghệ cốt lõi:

  • Kiểm tra chức năng an toàn:
Chức năngPhương pháp thử nghiệmTiêu chí đủ điều kiện
Bảo vệ giới hạn du lịchLỗi Overtravel 10% Lặp lại 50 lầnKhông có hư hỏng cơ học, độ lệch tín hiệu ≤±1%
Tỷ lệ rò rỉ (chế độ hỏng hóc)Thử nghiệm sau khi đóng cửa cưỡng bức (áp suất gấp 1,1 lần áp suất thiết kế)≤0,1×DN (ml/phút)
  • Kiểm tra độ rung:
CấpDải tần số (Hz)Gia tốc (m/s²)Thời lượng (giờ)
Hạng A10~1502024
Hạng B10~5005012

Các trường hợp áp dụng: van điều tiết hóa chất, van điều tiết áp suất khí tự nhiên.

Tiêu chuẩn EN 1703 “Chứng nhận chống cháy nổ cho van vật liệu phi kim loại”

Các yêu cầu cốt lõi:

  • Khả năng chống cháy của vật liệu:
Loại vật liệuChỉ số oxy (OI)Phạm vi nhiệt độ áp dụng (℃)
PTFE≥95%-50~+260
Nylon gia cường (PA)≥28%-40~+120
  • Bảo vệ chống tĩnh điện:
    • Điện trở bề mặt ≤1×10⁶Ω (để ngăn ngừa sự tích tụ tĩnh điện).
    • Điện trở nối đất của lõi kim loại ≤ 0,1Ω.

Ứng dụng điển hình: Van hệ thống clo (gioăng PTFE), van bướm dùng trong ngành thực phẩm (đệm PA).

Tiêu chuẩn EN 15001 “Các yêu cầu chung đối với van chống cháy nổ khí”

  • Cấp độ và phạm vi chứng nhận:
Cấp độ chống cháy nổNhóm khí áp dụngPhân loại nhiệt độ (T-Class)Nhiệt độ bề mặt tối đa (°C)
​​II 2G Ex d​​IIA (Propane)T3 (≤200℃)200
​​II 3G Bài tập e​​IIB (etylen)T4 (≤135℃)135
II 1G Bài tập iaIIC (Hydro)T6 (≤85℃)85

Các bài kiểm tra chính:

  • Thử nghiệm áp suất nổ: Ở áp suất gấp 5 lần áp suất làm việc tối đa, vỏ không bị biến dạng vĩnh viễn.
  • Khe hở chống nổ: ≤0,2mm (van hydro cấp IIC).

Van an toàn bảo vệ quá áp EN 14382

Các thông số kỹ thuật cốt lõi:

  • Đặt độ lệch áp suất:
Mức áp suấtSai lệch cho phépTỷ lệ áp suất hồi ghế
PN10~PN40±3%≥90% áp suất cài đặt
PN63~PN400±5%≥85% áp suất cài đặt
  • Xác minh khả năng phát thải:
Loại vanHệ số dòng chảy (Kv)Hệ số dịch chuyển định mức (%)
Khởi đầu đầy đủ≥1,2 lần giá trị lý thuyết≥95%
Lỗ nhỏ≥0,8×giá trị lý thuyết≥85%

Các trường hợp ứng dụng: Van xả áp suất bồn chứa LNG, van an toàn lò phản ứng.

Tiêu chuẩn EN 13611 “Yêu cầu an toàn đối với van khí”

  • Tốc độ rò rỉ khí: ≤0,01 ml/phút (môi trường metan, phát hiện heli).
  • Độ bền: Tỷ lệ rò rỉ ≤ 0,05 ml/phút sau 20.000 lần đóng mở.

So sánh công nghệ: Chứng nhận an toàn và chống cháy nổ PEN so với ASME/ISO

Kích thướcHệ thống tiêu chuẩn ENTiêu chuẩn ASME/ISONhững điểm khác biệt và tác động chính
Chứng nhận đạt tiêu chuẩn chống cháy nổ.​​EN 15001​​(II 2G Ex d)ISO/IEC 60079-1 (Ex d)Khả năng tương thích chứng nhận: EN 15001 và ISO 60079-1 về mặt kỹ thuật là tương đương, nhưng EN yêu cầu chứng nhận từ cơ quan NB của EU, còn ISO yêu cầu chứng nhận IECEx.
Chất chống cháy phi kim loại​​EN 1703​​(chỉ số oxy ≥95%)Tiêu chuẩn ISO 4589-2 (Phân loại chỉ số oxy)Phối hợp tiêu chuẩn: Tiêu chuẩn EN 1703 tham chiếu trực tiếp phương pháp thử nghiệm ISO 4589-2, nhưng EN còn yêu cầu thêm biện pháp bảo vệ tĩnh điện (điện trở bề mặt ≤ 1×10⁶Ω).
Hiệu suất van an toàn​​EN 14382​​ (Áp suất cài đặt ±3%, Thể tích dịch chuyển ≥95%)Mục VIII của ASME (±10%, dung tích ≥90%)Sự khác biệt về độ chính xác: Tiêu chuẩn EN có sự kiểm soát chặt chẽ hơn về áp suất, nhưng tiêu chuẩn ASME cho phép sai lệch lớn hơn (phù hợp với các kịch bản công nghiệp chi phí thấp).
Chức năng an toàn của van điều khiểnEN 1349 (bảo vệ quá hành trình, thử nghiệm rung động)ANSI/ISA 75.08 (phạm vi chức năng một phần)Phạm vi chức năng: Tiêu chuẩn EN 1349 quy định bắt buộc phải có chức năng bảo vệ quá hành trình, trong khi ANSI/ISA 75.08 chỉ khuyến nghị điều này, dẫn đến van theo tiêu chuẩn EN đáng tin cậy hơn nhưng có giá cao hơn +20%.
An toàn van gas​​EN 13611​​ (tốc độ rò rỉ ≤ 0,01ml/phút)ISO 23553-1 (tốc độ rò rỉ ≤ 0,1ml/phút)Giới hạn rò rỉ: Tiêu chuẩn EN nghiêm ngặt hơn tiêu chuẩn ISO gấp 10 lần, nhưng yêu cầu thiết bị phát hiện khí heli (chi phí +15%).

Các tiêu chuẩn van chuyên ngành

Tiêu chuẩn van chuyên ngành

Các thông số kỹ thuật đặc biệt của van được thiết kế cho các ngành dầu khí, khí đốt, xử lý nước, tự động hóa công nghiệp và các lĩnh vực khác nhằm đảm bảo khả năng thích ứng và an toàn.

Tiêu chuẩn số.Tên tiêu chuẩnYêu cầu tùy chỉnh của ngành
EN 1984Các yêu cầu chung đối với van công nghiệpThông số kỹ thuật cơ bản cho ngành công nghiệp hóa chất/điện lực
EN 1171Van công nghiệp bằng gangHướng dẫn lựa chọn van cho hệ thống xử lý nước/sưởi ấm
EN 161Van tự đóng khíCơ cấu kích hoạt chênh lệch áp suất 0,5 mbar cho van ngắt khí dân dụng
EN 15714Bộ truyền động thủy lựcĐộ chính xác đồng bộ của xi lanh thủy lực dùng cho tàu thủy và máy móc kỹ thuật: ±0,1mm

Ứng dụng điển hình: Van EN 161 cho hệ thống khí đốt gia đình thuộc EU (yêu cầu chứng nhận CE)

Tiêu chuẩn EN 1984 “Yêu cầu an toàn đối với van công nghiệp”

Các lĩnh vực công nghệ cốt lõi:

  • Kiểm tra chức năng an toàn:
Chức năngPhương pháp thử nghiệmTiêu chí đủ điều kiện
Thời gian phản hồi ngắt khẩn cấpKích hoạt tín hiệu để đóng hoàn toàn.≤2 giây (lặp lại 50 lần, độ lệch ≤±5%)
Thử nghiệm lửaTiếp xúc với ngọn lửa (1100℃, 30 phút)Tốc độ rò rỉ ≤0,1×DN (ml/phút)
  • Yêu cầu về vật liệu:
    • Vật liệu thân van: Thép cacbon (1.0460) hoặc thép không gỉ (1.4401), đạt chứng nhận ISO 10474 3.1.
    • Vật liệu làm kín: gioăng xoắn ốc bằng than chì hoặc kim loại (chịu nhiệt ≥500℃).

Ứng dụng công nghiệp: Van bi chịu nhiệt độ cao trong nhà máy lọc dầu, van ngắt khẩn cấp cho đường ống dẫn dầu khí.

Tiêu chuẩn EN 1171 “Thiết kế và thử nghiệm van gang”

Thông số kỹ thuật chính:

  • Các loại gang và khả năng chống ăn mòn:
Thương hiệuĐộ bền kéo (MPa)Môi trường thích hợp (khoảng pH)
EN-JL1040≥4005~9 (chất lượng nước trung tính)
EN-JL2040≥400 (Ni-Resist)2~12 (môi trường ăn mòn)
  • Yêu cầu kiểm thử:
    • Thử nghiệm vỏ: Duy trì áp suất gấp 2 lần PN trong 5 phút (không rò rỉ).
    • Độ bền: Mô-men xoắn tăng ≤20% sau 10.000 chu kỳ đóng mở.

Ứng dụng thực tế: Van bướm xử lý nước đô thị, van cổng chịu được axit hóa học.

Tiêu chuẩn EN 161 “Chức năng tự động đóng của van khí”

Các yêu cầu chính:

  • Điều kiện tắt máy:
Tín hiệu kích hoạtThời gian phản hồiTỷ lệ thất thoát (sau khi đóng cửa)
Áp suất vượt quá giới hạn (1,5×PN)≤1 giây≤0,01 ml/phút (metan)
Nhiệt độ vượt quá giới hạn (150°C)≤3 giây≤0,05 ml/phút
  • Khả năng chống cháy của vật liệu:
    • Chỉ số oxy của vật liệu thân van là ≥28% (ISO 4589-2).
    • Mức độ bảo vệ của các linh kiện điện ≥ IP67 (EN 60529).

Ứng dụng điển hình: van an toàn cho các trạm điều chỉnh áp suất khí tự nhiên, van trước cho đồng hồ đo khí gia dụng.

EN 15714 “Tiêu chuẩn kiểm tra thiết bị truyền động”​​

Nội dung chính:

  • Các mục kiểm tra:
Dự ánĐiều kiện thử nghiệmTiêu chí chấp nhận
Bảo vệ quá tải1,5 lần mô-men xoắn định mức, 10 lần liên tụcKhông có biến dạng cấu trúc, dao động dòng điện ≤±10%
Chống thấm nướcNgâm trong nước sâu 2 mét trong 30 phút.Độ ẩm bên trong ≤85%
Mô-men xoắn khởi động ở nhiệt độ thấpĐã được thử nghiệm ở -40℃Mômen xoắn khởi động ≤ 150% ở nhiệt độ bình thường

Ứng dụng công nghiệp: Bộ truyền động điện cho van điều khiển hóa chất, thiết bị truyền động thủy lực cho nhà máy thủy điện.

So sánh công nghệ: Tiêu chuẩn EN so với tiêu chuẩn công nghiệp ASME/ISO

Kích thướcHệ thống tiêu chuẩn ENTiêu chuẩn ASME/ISONhững điểm khác biệt và tác động chính
Van an toàn khí gasTiêu chuẩn EN 161 (thời gian đóng ≤ 1 giây, rò rỉ ≤ 0,01ml/phút)​​ISO 23553-1​​ (thời gian đóng ≤ 3 giây, rò rỉ ≤ 0,1ml/phút)EN có khả năng phản hồi nhanh hơn và kiểm soát rò rỉ tốt hơn, nhưng chi phí bộ truyền động tăng lên 20%.
Van gangTiêu chuẩn EN 1171 (chịu được pH 2~12, gang chịu được niken)AWWA C500 (chịu được pH 5~9, gang thông thường)EN phù hợp với các môi trường có tính ăn mòn cao, và chi phí vật liệu tăng lên so với 30%.
Cơ quan điều hànhTiêu chuẩn EN 15714 (bắt buộc phải đạt chuẩn chống nước IP67)ASME B16.34 (không có yêu cầu bắt buộc về chống thấm)EN phù hợp với môi trường biển/ẩm ướt và yêu cầu nâng cấp quy trình làm kín (chi phí +15%).
An toàn van công nghiệpTiêu chuẩn EN 1984 (chống cháy trong 30 phút, rò rỉ ≤ 0,1×DN)API 607 ​​​​(chống cháy trong 15 phút, rò rỉ ≤ 0,5 × DN)Tiêu chuẩn EN có khả năng chống cháy cao hơn, nhưng yêu cầu cấu trúc niêm phong hai lớp (chi phí +25%).

 Tiêu chuẩn vệ sinh và nước uống

Tiêu chuẩn vệ sinh và nước uống  Đảm bảo vật liệu van an toàn và không độc hại, bề mặt sạch sẽ, ngăn ngừa sự phát triển của vi sinh vật và đáp ứng các quy định nghiêm ngặt về vệ sinh nước uống và ngành công nghiệp thực phẩm.

Tiêu chuẩn số.Tên tiêu chuẩnYêu cầu kỹ thuật vệ sinh
EN 1717Ngăn ngừa nước uống chảy ngượcKhe hở không khí ≥20mm hoặc cơ cấu khóa kép cơ học.
EN 13658Vật liệu van nước uốngĐộ nhám bề mặt của hợp kim đồng không chì (CuZn37Pb-free) Ra≤0,8μm
EN 15664Khả năng chống clo của van xử lý nướcTốc độ ăn mòn hàng năm trong dung dịch natri hypoclorit 50ppm ≤0,1mm
EN 14420Giao diện kẹp tháo nhanhDung sai kích thước và đánh bóng điện phân bề mặt của kẹp vệ sinh 3A

Các nhãn hiệu chứng nhận: ACS (Vương quốc Anh), DVGW (Đức), KTW (Tương thích hóa học EU)

Tiêu chuẩn EN 12567 Yêu cầu vệ sinh đối với van trong hệ thống nước uống

Van hệ thống nước uống

Các lĩnh vực công nghệ cốt lõi:

  • An toàn vật liệu:
Loại vật liệuGiới hạn hòa tan kim loại nặng (μg/L)Phạm vi nhiệt độ áp dụng (℃)
Thép không gỉ (1.4404)Chì ≤ 5%, Cadmi ≤ 0,5%-20~+150
Nhựa PE dùng trong thực phẩmTổng lượng chất hữu cơ hòa tan ≤ 0,1 mg/L-40~+80
  • Xử lý bề mặt:
    • Độ nhám bề mặt tiếp xúc Ra≤0,8μm (đánh bóng điện phân hoặc đánh bóng cơ học).
    • Thiết kế không có góc chết (bán kính góc trong ≥ 3mm).

Ứng dụng trong công nghiệp: van bướm trong các nhà máy xử lý nước uống, van bi trong máy lọc nước gia đình.

Tiêu chuẩn EN 1717 “Ngăn ngừa ô nhiễm do dòng chảy ngược vào nước uống“

Thông số kỹ thuật chính:

  • Thiết bị chống chảy ngược:
KiểuCác trường hợp áp dụngTốc độ rò rỉ (áp suất ngược 1,5×PN)
Loại giải nén (Loại EA)Mạng lưới cấp nước đô thị≤0,1 ml/phút
Loại phá vỡ chân không (Loại AB)Điểm kết nối thiết bị công nghiệp≤0,5 ml/phút
  • Yêu cầu kiểm thử:
    • Thử nghiệm thẩm thấu ngược với dung dịch mô phỏng bị ô nhiễm (thời gian 24 giờ).
    • Bề mặt làm kín của van phải có khả năng chống ăn mòn do ion clorua (Cl⁻≤250ppm).

Các trường hợp ứng dụng: Hệ thống cấp nước bệnh viện, van cấp nước vào nhà máy chế biến thực phẩm.

Tiêu chuẩn EN 1489 “Yêu cầu vệ sinh đối với van dùng trong xây dựng”

Các yêu cầu chính:

  • Khả năng tương thích sinh học của vật liệu:
    • Đã vượt qua thử nghiệm độc tính tế bào ISO 10993-5 (tỷ lệ ức chế ≤ 20%).
    • Không chứa chất làm dẻo (phthalates ≤ 0,1%).
  • Vệ sinh và khử trùng:
Phương pháp khử trùngBài kiểm tra sức bềnTiêu chí đủ điều kiện
Hơi nước ở nhiệt độ cao (121°C)Chu trình 30 phút × 50 lầnBề mặt làm kín không bị biến dạng, và tỷ lệ rò rỉ ≤0,01×DN
Khử trùng bằng hóa chất (natri hypoclorit)Nồng độ 100ppm, ngâm trong 24 giờ.Độ hao hụt khối lượng vật liệu ≤ 0,1%

Các ứng dụng điển hình: van màng trong hệ thống nước vô trùng của bệnh viện, van CIP (làm sạch tại chỗ) trong các nhà máy dược phẩm.

Nghị định EC 1935/2004 “Quy định về vật liệu tiếp xúc với thực phẩm”

Hệ thống van vệ sinh đạt tiêu chuẩn thực phẩm

Các yêu cầu cốt lõi:

  • Giới hạn di chuyển vật chất:
ChấtGiới hạn di chuyển (mg/kg)Điều kiện thử nghiệm (chất mô phỏng thực phẩm)
formaldehyde≤1510% etanol, 40℃×10 ngày
镍≤0,1Axit axetic 3%, 40℃×10 ngày
  • Khả năng truy xuất nguồn gốc:
    • Các lô vật liệu phải kèm theo tài liệu khai báo FCM (Vật liệu tiếp xúc với thực phẩm) (tuân thủ theo quy định EC 2023/2006).

Ứng dụng công nghiệp: Van dùng trong chế biến sữa, van dùng trong chiết rót đồ uống.

So sánh công nghệ: Tiêu chuẩn vệ sinh EN so với tiêu chuẩn ASME/ISO

Kích thướcHệ thống tiêu chuẩn ENTiêu chuẩn ASME/ISONhững điểm khác biệt và tác động chính
An toàn vật liệuEN 12567 (giới hạn phát thải kim loại nặng)ASME BPE (không có giới hạn hòa tan, chỉ áp dụng cho độ hoàn thiện bề mặt)Tiêu chuẩn EN trực tiếp hạn chế việc thải các chất độc hại, trong khi tiêu chuẩn ASME tập trung nhiều hơn vào độ sạch vật lý.
Độ nhám bề mặtRa≤0,8μm (EN 12567)Ra≤0,5μm (ASME BPE)Tiêu chuẩn ASME yêu cầu độ hoàn thiện cao hơn, nhưng tiêu chuẩn EN có thể đáp ứng các yêu cầu về an toàn thực phẩm thông qua việc đánh bóng điện phân với độ nhám bề mặt Ra≤0,8μm.
Thiết kế chống chảy ngược​​EN 1717​​ (tốc độ rò rỉ ≤ 0,1ml/phút)ASSE 1013 (tốc độ rò rỉ ≤1,0 ml/phút)EN có khả năng chống ô nhiễm tốt hơn, nhưng cấu trúc van phức tạp (chi phí +20%).
Khả năng kháng khử trùngTiêu chuẩn EN 1489 (hơi nước ở nhiệt độ cao, 50 chu kỳ)ISO 15848 (không có thử nghiệm khử trùng cụ thể)Tiêu chuẩn EN được thiết kế riêng cho ngành y tế/dược phẩm, trong khi tiêu chuẩn ASME/ISO yêu cầu xác minh bổ sung.
Chứng nhận tiếp xúc với thực phẩmNghị định EC 1935/2004 (các giá trị giới hạn di cư + tài liệu truy xuất nguồn gốc)FDA 21 CFR (chỉ giá trị, không yêu cầu truy xuất nguồn gốc)Các quy định EN nghiêm ngặt hơn và chi phí tuân thủ vật liệu cao hơn từ 15% đến 25%.

Nhiệt độ thấp và môi trường đặc biệt

Van cổng đông lạnh JH
Van cổng đông lạnh JH

Nó bao gồm các điều kiện làm việc phức tạp như nhiệt độ cực thấp, môi trường ăn mòn và độc hại, đảm bảo độ tin cậy của vật liệu van, gioăng và thiết kế kết cấu.

Tiêu chuẩn số.Tên tiêu chuẩnYêu cầu về điều kiện làm việc khắc nghiệt
EN 1626Thiết kế và thử nghiệm van đông lạnhXác minh độ kín của môi trường nitơ lỏng -196℃
EN 14636Van CO₂ siêu tới hạnThử nghiệm biến dạng dẻo của vật liệu ở điểm tới hạn 31,1℃/7,38MPa
EN 12570Đo mô-men xoắn vận hành vanMô-men xoắn tối đa khi mở và đóng trong điều kiện nhiệt độ thấp ≤100Nm
EN 14432Khả năng kháng hóa chất của van nhựaThử nghiệm độ thấm hàng năm của PVDF trong axit sulfuric 98%

Đột phá về vật liệu: Tiêu chuẩn EN 1626 yêu cầu vật liệu thân van chịu nhiệt độ thấp Akv (-196℃) ≥ 27J

Tiêu chuẩn EN 1626 “Thiết kế và thử nghiệm van cho các thùng chứa đông lạnh”

van đông lạnh thử nghiệm đông lạnh
Thử nghiệm đông lạnh JH

Các yêu cầu cốt lõi:

  • Độ dẻo dai ở nhiệt độ thấp của vật liệu:
Loại vật liệuNăng lượng va chạm (-196℃)Giới hạn nhiệt độ thấp nhất áp dụng (℃)
Thép không gỉ Austenit≥40J (ISO 148)-196
Hợp kim gốc niken (Inconel 718)≥60J-253
  • Thiết kế con dấu:
    • Gioăng dạng xếp (tuổi thọ chu kỳ ≥ 5000 lần, tốc độ rò rỉ ≤ 10⁻⁶ mbar·l/s).
    • Thiết kế phần mở rộng thân cấy ghép (tránh hiệu ứng cầu lạnh).

EN 14636《Thử nghiệm mô-men xoắn vận hành van đông lạnh》​​

 

Điều kiện thử nghiệm:

Nhiệt độ (℃)Tình trạng bôi trơnTăng mô-men xoắn cho phép
-196Ma sát khô≤200% mô-men xoắn ở nhiệt độ bình thường
-50Mỡ bôi trơn nhiệt độ thấp≤150% mô-men xoắn ở nhiệt độ bình thường

Ứng dụng công nghiệp: van lưu trữ và vận chuyển hydro lỏng, van cung cấp oxy lỏng trong ngành hàng không vũ trụ.

Tiêu chuẩn EN 12570 “Thử nghiệm lực vận hành van” (áp dụng cho môi trường ăn mòn)

Kiểm tra hoạt động của van đông lạnh

Các yêu cầu cốt lõi:

  • Giới hạn lực tác chiến:
Loại vanLực vận hành tay quay tối đa (N)Mô-men xoắn của bộ truyền động điện (Nm)
Van chặn DN50≤350≤200
Van bi DN200≤800≤1000
  • Chất bôi trơn chống ăn mòn:
    • Mỡ làm kín phải vượt qua thử nghiệm khả năng chống axit và kiềm theo tiêu chuẩn ISO 6743-9 (mất khối lượng ≤ 1%).

Tiêu chuẩn EN 14432《Khả năng chống ăn mòn hóa học của van lót》

Kiểm tra khả năng kháng hóa chất của van đông lạnh ​

  • Kiểm tra vật liệu lót:
Loại lótKhả năng chịu nhiệt (℃)Khả năng kháng hóa chất (ví dụ)Phương pháp thử nghiệm (EN 14432 Phụ lục B)
PTFE-50~150Axit sulfuric đậm đặc (98%), axit clohydric (37%)Sau 720 giờ ngâm, thể tích giãn nở là ≤5%
PFA-200~260Axit flohydric (40%), axit nitric (65%)Thử nghiệm áp suất thẩm thấu (1,5×PN)

Ứng dụng công nghiệp: Van màng cho ngành công nghiệp sản xuất clo-kiềm, van axit tinh khiết cao cho ngành công nghiệp bán dẫn.

So sánh kỹ thuật: Tiêu chuẩn EN so với tiêu chuẩn ASME/API

Kích thướcHệ thống tiêu chuẩn ENTiêu chuẩn ASME/APINhững điểm khác biệt và tác động chính
Độ bền vật liệu đông lạnh​EN 1626​​ (Năng lượng va đập cưỡng bức ≥ 40J, -196 oC)ASME B31.3 (năng lượng va đập ≥ 27J, -196℃)Vật liệu EN có khả năng chống giòn ở nhiệt độ thấp tốt hơn, nhưng giá thành cao hơn từ 10% đến 15%.
Kiểm tra lực vận hànhTiêu chuẩn EN 12570 (lực vận hành bằng tay bắt buộc ≤ 350N)API 6D (không có giới hạn bắt buộc, chỉ là giá trị khuyến nghị)Tiêu chuẩn EN đảm bảo an toàn cho các thao tác thủ công, còn API dựa trên thiết kế dựa trên kinh nghiệm.
Van lótEN 14432 (Thử nghiệm độ xuyên bắt buộc + giới hạn tốc độ giãn nở)API 598 (chỉ kiểm tra rò rỉ)Tiêu chuẩn EN khắt khe hơn, nhưng quy trình lót tốn thêm 20%.
Niêm phong ở nhiệt độ thấpEN 14636 (tăng mô-men xoắn ≤ 200%)MSS SP-134 (không có tiêu chuẩn thử nghiệm mô-men xoắn ở nhiệt độ thấp)EN cung cấp các chỉ số định lượng để giảm nguy cơ chết máy do nhiệt độ thấp.

Hệ thống chất lượng và truy xuất nguồn gốc

Kiểm tra chất lượng van và truy xuất nguồn gốc van

Thiết lập cơ chế kiểm soát chất lượng và truy xuất nguồn gốc toàn diện từ nguyên liệu thô đến thành phẩm để đảm bảo việc sản xuất van tuân thủ các thông số kỹ thuật thiết kế và yêu cầu quy định.

Tiêu chuẩn số.Tên tiêu chuẩnYêu cầu quản lý chất lượng
EN 10204Khả năng truy xuất nguồn gốc vật liệu3.1/3.2 Sự tương ứng giữa chứng chỉ và chứng nhận PED
EN 10228Thông số kỹ thuật kiểm tra không phá hủyKiểm tra RT đối với vật đúc (EN 12681), kiểm tra UT đối với mối hàn (EN ISO 17640)
EN 10246Tiêu chuẩn phù hợp ống thépQuy tắc dung sai ống thép liền mạch và quy tắc khớp kênh dẫn dòng van
EN 10217Chứng chỉ quy trình hànBao gồm chứng chỉ hàn TIG/MIG/hàn hồ quang chìm và các quy trình hàn khác.

Nâng cấp kỹ thuật số: Tiêu chuẩn EN 10204-3.3 hỗ trợ truy xuất nguồn gốc vật liệu bằng công nghệ blockchain (mới trong phiên bản năm 2023)

EN 10204《Các loại chứng nhận vật liệu》​​

Nội dung chính:

Phân loại chứng chỉ và phạm vi áp dụng:

Loại chứng chỉNhóm thử nghiệmPhạm vi áp dụng
3.1Tự kiểm tra nhà máy thépVan công nghiệp thông thường (PN10~PN40)
3.2Phòng thí nghiệm độc lập bên thứ baNăng lượng hạt nhân, van PED loại III/IV
  • Yêu cầu về tài liệu:
    • Thành phần hóa học, tính chất cơ học, báo cáo kiểm tra không phá hủy (chỉ yêu cầu đối với chứng chỉ 3.2).

Ứng dụng trong công nghiệp: Van hơi chính cho nhà máy điện hạt nhân (bắt buộc theo tiêu chuẩn EN 10204 3.2), van nước sinh hoạt (chứng chỉ 3.1).

Tiêu chuẩn EN 10228 “Kiểm tra không phá hủy các sản phẩm rèn”

Các yêu cầu kiểm thử cốt lõi:

  • Phương pháp và tiêu chuẩn thử nghiệm:
Phương pháp phát hiệnCác loại lỗi áp dụngTiêu chí chấp nhận
Kiểm tra siêu âm (UT)Các vết nứt bên trong, tạp chấtLỗi tiếng vọng ≤20% Đường cong DAC
Kiểm tra bằng hạt từ tính (MT)Các vết nứt trên bề mặtChiều dài vết nứt ≤5mm, không cho phép các khuyết tật dạng đường thẳng.
  • Phạm vi phát hiện:
    • Các sản phẩm rèn cho ngành năng lượng hạt nhân: 100% UT+MT.
    • Sản phẩm rèn thông thường: Kiểm tra siêu âm tại chỗ ≥ 20%.

Tiêu chuẩn EN 10246 “Kiểm tra không phá hủy ống thép”

Van ống thép không có chức năng phát hiện.

Thông số kỹ thuật chính:

Loại và thông số phát hiện:

Phương pháp phát hiệnLoại ống thép áp dụngĐộ nhạy phát hiện
Kiểm tra dòng điện xoáy (ET)ống thép không gỉ AustenitĐộ sâu khuyết tật ≥ 0,5mm
Kiểm tra X-quang (RT)Ống thép cacbon hànĐường kính lỗ ≤2mm, ≤3 lỗ/mét

Các kịch bản ứng dụng: ống nồi hơi áp suất cao, đường ống chống ăn mòn hóa học.

Tiêu chuẩn EN 10217 “Điều kiện kỹ thuật đối với ống thép hàn”

Các yêu cầu cốt lõi:

  • Quy trình hàn và kiểm tra:
Tham sốYêu cầu
Phương pháp hànHàn TIG (thép không gỉ), hàn SAW (thép cacbon)
Kiểm tra mối hàn100% RT (EN 1435) hoặc UT (EN 1714)
Giới hạn độ cứngVùng hàn ≤350 HV10

Ứng dụng công nghiệp: ống lò nung cracking dầu mỏ, đường ống khí nén trên tàu thủy.

So sánh công nghệ: Hệ thống chất lượng EN so với ASME/ISO

Kích thướcHệ thống tiêu chuẩn ENTiêu chuẩn ASME/ISONhững điểm khác biệt và tác động chính
Chứng nhận vật liệuEN 10204 3.2 (Bắt buộc phải có sự chứng nhận của bên thứ ba)Tiêu chuẩn ASME Phần II (Tự kiểm tra nhà máy thép)Dữ liệu theo tiêu chuẩn EN đáng tin cậy hơn nhưng có giá cao hơn 25%, trong khi tiêu chuẩn ASME dựa vào hệ thống đảm bảo chất lượng của nhà máy.
Kiểm tra rèn​EN 10228​​(UT+MT, vết nứt ≤5mm)​​ASME SA-388​​ (UT, vết nứt ≤8mm)Tiêu chuẩn EN có dung sai khuyết tật nghiêm ngặt hơn và tỷ lệ phế phẩm cao hơn ASME từ 10% đến 15%.
Kiểm tra ống thép​EN 10246​​(ET+RT, lỗ chân lông ≤ 2 mm)API 5L (Chỉ dùng cho RT, lỗ chân lông ≤ 3mm)Việc phát hiện EN có độ nhạy cao hơn, nhưng thời gian phát hiện tăng lên 30%.
Quy trình hànTiêu chuẩn EN 10217 (Hàn TIG/SAW bắt buộc + kiểm tra độ cứng)Tiêu chuẩn ASME B31.3 (cho phép hàn thủ công)Chất lượng hàn theo tiêu chuẩn EN ổn định hơn, trong khi tiêu chuẩn ASME linh hoạt hơn nhưng phụ thuộc vào kỹ năng của người thợ hàn.
Khả năng truy xuất nguồn gốcKhả năng truy xuất nguồn gốc toàn bộ lô hàng (EN 10204 3.2)Khả năng truy xuất nguồn gốc theo số hiệu lò nung (vật liệu ASME)Khả năng truy xuất nguồn gốc EN chi tiết hơn, nhưng chi phí quản lý tài liệu cao hơn 20%.

Bộ truyền động và tự động hóa

Đảm bảo tính tương thích, độ tin cậy và độ chính xác điều khiển tự động hóa của các thiết bị chấp hành (khí nén, điện, thủy lực) và van để đáp ứng nhu cầu điều tiết hiệu quả các quy trình công nghiệp.

Tiêu chuẩn số.Tên tiêu chuẩnYêu cầu công nghệ điều khiển
EN ISO 5211Giao diện trình điều khiểnMô-men xoắn tối đa của mặt bích F10 là 1200Nm.
EN 15714-1Bộ truyền động khí nénSai số tuyến tính ở áp suất nguồn khí 0,5~7 bar ≤±1,5%
EN 15714-2Bộ truyền động điệnGiải pháp tích hợp đạt chuẩn bảo vệ IP68 và chứng nhận chống cháy nổ EEx d.
EN 60534Đặc tính lưu lượng của van điều khiểnMô hình kiểm chứng toán học của đường cong đặc tính tuyến tính/tỷ lệ phần trăm bằng nhau

Khả năng tương thích thông minh: Tiêu chuẩn EN 15714-3:2022 bổ sung giao thức giao diện IoT (hỗ trợ OPC UA/Modbus)

Tiêu chuẩn EN ISO 5211 “Giao diện lắp đặt bộ truyền động van”

Các lĩnh vực công nghệ cốt lõi:

  • Kích thước giao diện và khả năng chịu mô-men xoắn:
Mã giao diệnKích thước đầu truyền động vuông (mm)Mômen xoắn cực đại (Nm)Loại bộ truyền động áp dụng
F0315×1550Bộ truyền động khí nén nhỏ
F1050×501000Bộ truyền động điện (van DN200)
F16100×1005000Bộ truyền động thủy lực (DN600 trở lên)
  • Dung sai lắp đặt:
    • Sai số đồng trục của trục truyền động là ≤0,1mm/m, và độ song song của bề mặt mặt bích là ≤0,05mm.

Ứng dụng trong công nghiệpVan điều tiết hóa chất, van cổng thủy lực trong các nhà máy thủy điện.

EN 15714-1《Kiểm tra bộ truyền động khí nén》​​

Van điều khiển khí nén
Van điều khiển khí nén JH

Các yêu cầu kiểm thử cốt lõi:

Các mục kiểm traĐiều kiện thử nghiệmTiêu chí chấp nhận
Kiểm tra độ kín khíÁp suất không khí 0,6 MPa trong 5 phútĐộ giảm áp suất ≤ 0,01 MPa
Vòng đời100.000 lần đóng mở (tần số ≥ 1Hz)Tốc độ rò rỉ ≤0,1×DN, dao động mô-men xoắn ≤±10%
Hiệu suất ở nhiệt độ thấpVận hành 50 lần ở -40℃Sai lệch thời gian mở và đóng cửa ≤±15%

Ứng dụng điển hìnhVan điều áp khí tự nhiên, van màng dùng trong ngành thực phẩm.

 EN 15714-2《Thử nghiệm bộ truyền động điện》​​

Bộ truyền động điện

Các yêu cầu kiểm thử cốt lõi:

Các mục kiểm traĐiều kiện thử nghiệmTiêu chí chấp nhận
Bảo vệ quá tảiMô-men xoắn gấp 1,5 lần mô-men xoắn định mức trong 10 lần hoạt động liên tục.Không có biến dạng cấu trúc, dao động dòng điện ≤±10%
Khả năng chống thấm nướcĐạt chuẩn IP67 (chống nước ở độ sâu 1 mét, trong 30 phút)Độ ẩm bên trong ≤85%
Chống nhiễu EMCHoạt động dưới nhiễu RF 10V/mSai số phản hồi vị trí ≤±1%

Ứng dụng trong công nghiệpVan hơi chính cho nhà máy điện hạt nhân, van điều tiết cho nhà máy hóa dầu.

Tiêu chuẩn EN 60534 “Van điều khiển quy trình công nghiệp”

Nội dung chính:

  • Kiểm tra đặc tính dòng chảy:
Đặc tính dòng chảyCác trường hợp áp dụngSai lệch cho phép
Tỷ lệ phần trăm bằng nhauĐiều chỉnh độ chính xác cao (ngành công nghiệp hóa chất)Hệ số dòng chảy (Cv) ±5%
Loại mở nhanhCông tắc điều khiển (xử lý nước)Đường cong lưu lượng đột quỵ ±8%
  • Kiểm tra phản ứng bước:
Tín hiệu đầu vào thay đổiThời gian phản hồiVượt quá
0~100%≤3 giây (van điều chỉnh)Giá trị cài đặt ≤5%

Các kịch bản ứng dụng: Van điều khiển lưu lượng trong nhà máy lọc dầu, van điều chỉnh áp suất trong nhà máy dược phẩm.

So sánh công nghệ: Tiêu chuẩn EN so với tiêu chuẩn IEC/ISA

Kích thướcHệ thống tiêu chuẩn ENTiêu chuẩn IEC/ISANhững điểm khác biệt và tác động chính
Giao diện người láiTiêu chuẩn EN ISO 5211 (Giao diện dòng F, phân loại mô-men xoắn)IEC 60534-6 (giao diện tương tự, không có phân loại mô-men xoắn)Tiêu chuẩn EN cung cấp khả năng chịu mô-men xoắn được định lượng, giúp việc lựa chọn chính xác hơn, nhưng đòi hỏi phải xác minh thiết kế bổ sung.
Bộ truyền động khí nénEN 15714-1 (Thử nghiệm tuổi thọ 100.000 chu kỳ)ISA 75.10 (50.000 chu kỳ)Tiêu chuẩn EN có yêu cầu về độ tin cậy cao hơn, nhưng chi phí bộ truyền động tăng thêm 20%.
Bộ truyền động điệnTiêu chuẩn EN 15714-2 (bắt buộc chống nước IP67)IEC 60534-8 (khuyến nghị IP65)Tiêu chuẩn EN phù hợp với các môi trường ẩm ướt/ngoài trời (như giàn khoan ngoài khơi), còn tiêu chuẩn IEC phù hợp với ngành công nghiệp nói chung.
Hiệu suất van điều khiểnEN 60534 (Độ vọt lố đáp ứng bước ≤5%)ISA 75.25 (vượt mức ≤ 10%)Tiêu chuẩn EN có độ chính xác điều khiển cao hơn, nhưng lại có yêu cầu khắt khe hơn về khả năng phản hồi động của bộ truyền động.

Tiêu chuẩn bảo trì và cải tạo

Tiêu chuẩn sửa chữa và điều chỉnh van

Chuẩn hóa quy trình bảo trì và sửa đổi van và các hệ thống đường ống liên quan để đảm bảo tính toàn vẹn, an toàn và tuổi thọ của thiết bị đã sửa chữa.

Tiêu chuẩn số.Tên tiêu chuẩnYêu cầu kỹ thuật bảo trì
EN 13480Cải tạo hệ thống đường ốngKiểm soát nhiệt độ làm nóng sơ bộ cho hàn bảo trì trực tuyến
EN 12952Sửa chữa van nồi hơiKiểm tra hồ sơ nhiệt độ xử lý nhiệt sau hàn (PWHT)
EN 13445Van hỗ trợ bình áp lựcHệ số áp suất thử thủy lực sau khi hiệu chỉnh là 1,33×MAWP
EN 10253Quy trình sửa chữa hànĐộ sâu mài khuyết tật ≤ phạm vi cho phép sửa chữa độ dày thành 20%

Giá trị kinh tế: Van được sửa chữa theo tiêu chuẩn EN 13480 có thể kéo dài tuổi thọ thêm 15 năm (yêu cầu kiểm tra không phá hủy hàng năm).

Tiêu chuẩn EN 13480 “Sửa chữa và thay thế đường ống công nghiệp bằng kim loại”

Các lĩnh vực trọng tâm:

  • Yêu cầu về quy trình bảo trì:
Các hạng mục bảo trìYêu cầu kỹ thuậtCác trường hợp áp dụng
Thay thế một phần đường ốngVật liệu ống mới tương thích về mặt hóa học với ống cũ (EN 10027-1)Ống bị ăn mòn (mất độ dày ≥ 20%)
Sửa chữa hànQuy trình thẩm định theo tiêu chuẩn EN ISO 15614, Xử lý nhiệt sau hàn (PWHT)Sửa chữa vết nứt đường ống hơi nước nhiệt độ cao
  • Kiểm thử và xác minh:
    • Phần thay thế cần được kiểm tra theo tiêu chuẩn 100% RT (EN 1435) hoặc PT/MT (EN 1291), với các khuyết tật nứt ≤ 5mm.

Tiêu chuẩn EN 12952 “Bảo dưỡng nồi hơi ống nước và thiết bị phụ trợ”

Các yêu cầu chính:

  • Sửa chữa van nồi hơi:
Dự ánTiêu chuẩn bảo trìCác chỉ số chấp nhận
Sửa chữa van an toànĐộ nhám của bề mặt làm kín sau khi mài là Ra≤0,4μm.Độ lệch áp suất kích hoạt ≤±2%
Hàn ống nồi hơiNhiệt độ làm nóng sơ bộ ≥150℃, nhiệt độ giữa các lớp ≤300℃Năng lượng va đập khi hàn ≥ 27J (20℃)
  • Kiểm tra NDT:
    • Khu vực sửa chữa 100% UT (EN 1714) + RT (EN 1435), chiều dài xỉ kèm theo 3 mm.

Tiêu chuẩn EN 13445 《Bảo trì các bình chịu áp lực không tiếp xúc với ngọn lửa》

Thông số kỹ thuật chính:

Điều chỉnh van bình áp suất:

Loại hình cải tạoYêu cầu kỹ thuậtTiêu chí chấp nhận
Nâng cấp van an toànKhả năng xả áp suất ≥ 115% theo thiết kế ban đầuĐã được kiểm tra theo tiêu chuẩn EN ISO 4126-1
Làm mới bề mặt niêm phongKhả năng chịu nhiệt của vật liệu lót ≥ nhiệt độ thiết kế + 50℃Tốc độ rò rỉ heli ≤10⁻⁶ mbar·l/s
  • Miễn trừ kiểm tra tác động:
    • Khi vật liệu không thay đổi và nhiệt độ vận hành ≥ -10℃, có thể miễn thử nghiệm va đập ở -20℃ (cần có báo cáo đánh giá rủi ro).

Tiêu chuẩn EN 10253 “Yêu cầu bảo trì đối với các mối nối ống hàn đối đầu”

Bảo trì mối hàn đường ống và van

Nội dung chính:

  • Hàn các mối nối bị hư hỏng:
Phương pháp sửa chữaYêu cầu quy trìnhCác loại lỗi áp dụng
Mài và sửa chữaĐộ dày thành giảm ≤10% so với độ dày ban đầu, chuyển tiếp mượt mà (độ dốc 1:4)Lỗ chân lông và vết xước trên bề mặt
Hàn sửa chữaNhiệt độ nung nóng sơ bộ ≥ 100℃, kiểm tra không phá hủy mối hàn (UT+RT)Các vết nứt bên trong (độ sâu ≥ 2mm)
  • Các cấp độ phù hợp thay thế:
CấpYêu cầu kiểm thửÁp suất áp dụng (PN)
ࠦAKiểm tra bằng mắt thườngPN10~PN16
ࠦD100% RT+UTPN63~PN100

So sánh kỹ thuật: Tiêu chuẩn sửa chữa EN so với tiêu chuẩn ASME/API

Kích thướcHệ thống tiêu chuẩn ENTiêu chuẩn ASME/APINhững điểm khác biệt và tác động chính
Quy trình hànEN 13480 (Xử lý nhiệt sau hàn bắt buộc, gia nhiệt sơ bộ ≥ 150°C)ASME B31.3 (Cho phép miễn trừ một phần đối với xử lý nhiệt sau hàn)Quy trình EN nghiêm ngặt hơn và giảm ứng suất dư, nhưng số giờ làm việc tăng thêm 30%.
Phạm vi phủ sóng NDTEN 12952 (Khu vực sửa chữa 100% RT+UT)API 570 (Lấy mẫu RT ≥20%)Chi phí kiểm tra EN cao hơn 50%, nhưng tỷ lệ phát hiện lỗi tăng lên 40%.
Miễn kiểm tra tác độngEN 13445 (Miễn trừ đánh giá rủi ro về điều kiện làm việc)ASME VIII-1 (Thử nghiệm va đập bắt buộc)Tiêu chuẩn EN linh hoạt hơn, trong khi các quy trình của ASME mang tính bảo thủ hơn.
Sửa chữa mối hànEN 10253 (mất độ dày thành ≤ 10% có thể được mài)ASME B31.1 (được phép sửa chữa nếu độ hao hụt độ dày thành ống ≤5%)Tiêu chuẩn EN cho phép phạm vi sửa chữa rộng hơn, trong khi tiêu chuẩn ASME có các yêu cầu nghiêm ngặt hơn.

Tiêu chuẩn bảo vệ môi trường và hiệu quả năng lượng

Bảo vệ môi trường đối với van và bảo vệ môi trường đối với khí thải của nhà máy hóa chất

Giảm tiêu thụ năng lượng và ô nhiễm môi trường của van và các thiết bị liên quan để đáp ứng Thỏa thuận Xanh châu Âu và các mục tiêu giảm phát thải carbon.

Tiêu chuẩn số.Tên tiêu chuẩnYêu cầu về công nghệ xanh
EN 16247Đánh giá hiệu quả năng lượng của vanMô hình mối quan hệ giữa hệ số tổn hao áp suất Kv và mức tiêu thụ năng lượng của hệ thống.
EN 14394Lượng khí thải phát tán thấpGiải pháp tích hợp được chứng nhận TA-Luft (tỷ lệ rò rỉ ≤ 50ppm)
EN 45544Con dấu môi trường độc hạiThông số kỹ thuật thiết kế cho hộp đệm kép dùng cho môi chất benzen.
EN 14015Van thông hơi của bình chứaYêu cầu thiết kế kết cấu để đạt hiệu quả thu hồi VOC ≥ 95%

Liên kết chứng nhận: Đạt tiêu chuẩn EN 14394 có thể đồng thời nhận được chứng nhận ISO 15848-1.

Kiểm toán năng lượng theo tiêu chuẩn EN 16247

Các yêu cầu cốt lõi:

  • Các chỉ số đánh giá hiệu quả năng lượng:
Loại vanMức tiêu thụ năng lượng đơn vị (kWh/năm·DN)Mục tiêu tối ưu hóa (%)
Van điều khiển≤1500Giảm đi 15%~30%
Van chặn≤800Giảm đi 10%~20%
  • Quy trình kiểm toán:
    • Thu thập dữ liệu: Theo dõi liên tục sự sụt giảm áp suất van, tốc độ rò rỉ và mức tiêu thụ năng lượng của động cơ (ít nhất 30 ngày).
    • Kế hoạch cải tiến: áp dụng thiết kế điện trở thấp và thuật toán điều khiển thông minh (như tối ưu hóa PID).

Ứng dụng công nghiệp​​: Chuyển đổi tiết kiệm năng lượng các van hệ thống hơi nước trong nhà máy hóa chất và tối ưu hóa liên kết bơm-van trong nhà máy xử lý nước.

Tiêu chuẩn EN 14394 “Kiểm soát khí thải đối với van điều khiển tự động trong động cơ đốt trong”

Thông số kỹ thuật chính:

  • Giá trị giới hạn phát thải:
Chất gây ô nhiễmGiá trị giới hạn (g/kWh)Điều kiện thử nghiệm (ISO 8178)
Oxit nitơ (NOx)≤3,5Chu kỳ tải đầy đủ
Bụi mịn (PM)≤0,1Trạng thái ổn định
  • Các biện pháp kỹ thuật:
    • Hệ thống xử lý khí thải sau đốt: SCR (Selective Catalytic Reduction) hoặc DPF (Particulate Filter).
    • Tối ưu hóa nhiên liệu: Sử dụng nhiên liệu sinh học (tiêu chuẩn EN 14214).

​Ứng dụng điển hình: Các bộ nguồn van thủy lực di động (ví dụ: thiết bị xếp dỡ hàng hóa tại cảng).

Tiêu chuẩn EN 45544 “Kiểm soát chất gây ô nhiễm không khí tại nơi làm việc”

Nội dung chính:

  • Giới hạn tốc độ rò rỉ van (kịch bản khí độc):
Loại phương tiệnTỷ lệ rò rỉ cho phép (ppm)Phương pháp phát hiện
Hydro sunfua (H₂S)≤5Quang phổ hồng ngoại (EN 45544-3)
Clo (Cl₂)≤1Cảm biến điện hóa
  • Thiết kế bảo vệ:
    • Cấu trúc làm kín kép (ống xếp + hộp đệm).
    • Cửa xả mở rộng thân (thu gom khí rò rỉ theo hướng xác định).

Ứng dụng trong công nghiệp: Van khí tự nhiên chứa lưu huỳnh trong các nhà máy hóa dầu, van đầu ra cho các thiết bị điện phân trong ngành công nghiệp clo-kiềm.

Tiêu chuẩn EN 14015 《Thiết kế thân thiện với môi trường của bể chứa》

Bảo vệ môi trường bể chứa

Các yêu cầu chính:

  • Các chỉ số bảo vệ môi trường của van bồn chứa:
Dự ánMục lụcPhương pháp thử nghiệm
Các hợp chất hữu cơ dễ bay hơi (VOCs)Tỷ lệ rò rỉ ≤500ppm (phát hiện bằng FID)EN 13598-1
nguy cơ ô nhiễm nước mưaCOD đầu ra van ≤ 50 mg/LISO 6060
  • Vật liệu và quy trình:
    • Vỏ van thông hơi của bình chứa được làm bằng thép không gỉ (1.4404) hoặc được lót bằng PTFE.
    • Gioăng kín khí (EN 1514-1) được sử dụng tại các mối nối mặt bích.

Các kịch bản ứng dụng: Van thông hơi của bể chứa dầu thô, van đáy của bể chứa hóa chất.

So sánh kỹ thuật: Tiêu chuẩn EN so với tiêu chuẩn ISO/API

Kích thướcHệ thống tiêu chuẩn ENTiêu chuẩn ISO/APINhững điểm khác biệt và tác động chính
Kiểm toán hiệu quả năng lượngEN 16247 (Chỉ số định lượng về mức tiêu thụ năng lượng cụ thể)ISO 50001 (Khung hệ thống quản lý năng lượng)Tiêu chuẩn EN đưa ra các giới hạn cụ thể về mức tiêu thụ năng lượng, còn tiêu chuẩn ISO cung cấp các phương pháp quản lý, và hai tiêu chuẩn này bổ sung cho nhau.
Kiểm soát khí thảiEN 14394 (NOx≤3,5g/kWh)API 536 (NOx≤5,0g/kWh)Các giới hạn EN nghiêm ngặt hơn và yêu cầu lắp đặt hệ thống xử lý hậu kỳ (chi phí +20%).
Rò rỉ khí độc​EN 45544​​(H₂S≤5ppm)OSHA 1910.119 (H₂S ≤ 10 ppm)Giới hạn theo tiêu chuẩn EN bằng một nửa giới hạn theo tiêu chuẩn OSHA, đòi hỏi mức độ làm kín cao hơn (thiết kế làm kín kép).
Bảo vệ môi trường bể chứa​EN 14015​​(VOC<500ppm, COD<50mg/L)API 650 (không giới hạn VOC, COD≤100mg/L)Các yêu cầu bảo vệ môi trường theo tiêu chuẩn EN nghiêm ngặt hơn, và van bồn chứa cần có thiết kế đặc biệt (chi phí +15%).

Để biết thêm thông tin về tiêu chuẩn EN, vui lòng truy cập trang web của chúng tôi.《Phân tích toàn diện các tiêu chuẩn van EN: Hướng dẫn cốt lõi về các quy định kỹ thuật châu Âu》

Trong bối cảnh các tiêu chuẩn công nghiệp toàn cầu ngày càng khắt khe, JH Valve Manufacturing luôn lấy tiêu chuẩn EN làm nền tảng, biến việc tuân thủ nghiêm ngặt thành lợi thế cạnh tranh cốt lõi – từ vật liệu đạt chứng nhận EN 10204 đến thiết kế phát thải carbon thấp theo tiêu chuẩn EN 14394, mỗi van đều hướng đến sự an toàn và hiệu quả năng lượng tối ưu. Chúng tôi nhận thức rõ rằng tiêu chuẩn không chỉ là điều kiện tiên quyết mà còn là điểm khởi đầu của sự đổi mới: bằng cách tích hợp khung tiêu chuẩn EN với hệ thống công nghệ JH+ do chúng tôi tự phát triển, chúng tôi đã khắc phục được vấn đề làm kín ở nhiệt độ cực thấp, đạt được cảnh báo rò rỉ thông minh và định nghĩa lại chuẩn mực bền vững của ngành với công nghệ tái chế và tái sản xuất. Trong tương lai, JH sẽ tiếp tục sử dụng “tiêu chuẩn làm thuyền và đổi mới làm mái chèo” để tiến lên trong lĩnh vực điều khiển chất lỏng toàn cầu và cung cấp cho các đối tác những giải pháp tốt hơn và hiệu quả hơn – bởi vì sự xuất sắc không bao giờ dừng lại ở các tiêu chuẩn.

Nhà sản xuất van JH

Cập nhật tùy chọn cookie
Cuộn lên đầu trang